09/05/2018, 13:23
Bài 5 trang 63 sgk Vật Lý 11 nâng cao
Bài 12: Điện năng và công suất điện. Định luật Jun-len-xơ Bài 5 (trang 63 sgk Vật Lý 11 nâng cao): Để bóng đèn loại 120 V- 60W sáng bình thường ở mạng điện có hiệu điện thế là 220V người ta mắc nối tiếp với nó một điện trở phụ R. tìm điện trở phụ đó. Lời giải: ...
Bài 12: Điện năng và công suất điện. Định luật Jun-len-xơ
Bài 5 (trang 63 sgk Vật Lý 11 nâng cao): Để bóng đèn loại 120 V- 60W sáng bình thường ở mạng điện có hiệu điện thế là 220V người ta mắc nối tiếp với nó một điện trở phụ R. tìm điện trở phụ đó.
Lời giải:
Cường độ dòng điện định mức qua đèn

Điện trở của đèn:

Khi hiệu điện thế là 220 V, mắc nối tiếp R. để đèn sáng bình thường:
I=Iđm

Điện trở phụ R là: R=440-240=200 Ω
Đáp số: R=200 Ω
Các bài giải Lý 11 nâng cao Bài 12 Chương 2