Bài 3 trang 73 sgk Vật Lý 11 nâng cao
Bài 14: Định luật Ôm đối với các loại mạch điện. Mắc các nguồn điện thành bộ Bài 3 (trang 73 sgk Vật Lý 11 nâng cao): Cho mạch điện có sơ đồ như hình 14.14, trong đó : E 1 =8V;r 1 =1,2Ω;E 2 =4 V;r 2 =0,4 Ω,R=28,4 Ω; hiệu điện thế giữa hai đầu đoạn mạch đo được là U ...
Bài 14: Định luật Ôm đối với các loại mạch điện. Mắc các nguồn điện thành bộ
Bài 3 (trang 73 sgk Vật Lý 11 nâng cao): Cho mạch điện có sơ đồ như hình 14.14, trong đó : E1=8V;r1=1,2Ω;E2=4 V;r2=0,4 Ω,R=28,4 Ω; hiệu điện thế giữa hai đầu đoạn mạch đo được là UAB=6V.
a)Tính cường độ dòng điện chạy qua đoạn mạch và cho biết chiều của nó.
b)Cho biết mạch điện này chứa nguồn điện nào và chứa máy thu nào? Vì sao?
c)Tính hiệu điện thế : UAC và UBC
Lời giải:
a) Cường độ dòng điện qua đoạn mạch:
Giải sử dòng điện mạch có chiều từ A đến B
Áp dụng định luật Ôm cho toàn mạch:

Vì I > 0 nên chiều dòng điện đã chọn từ A đến B là chiều đúng
Dòng điện trong mạch theo chiều từ A đến B nên:
+ Với E1: dòng điện đi từ cực âm đến cực dương nên E1 đóng vai trò nguồn điện.
+ Với E2: dòng điện đi từ cực dương đến cực âm nên E2 đóng vai trò mấy thu.
Hiệu điện thế UAC và UCB
Đoạn AC chứa nguồn E1:

Đoạn CB chứa máy thu E2 và điện trở R.

Đáp số: a)
I=1/3 A,chiều từ A đến B; b) E1 là nguồn,E2 là máy thu; c)UAC =-7,6 V;UCB =13,6V
Các bài giải Lý 11 nâng cao Bài 14 Chương 2