Bài 6 trang 73 sgk Vật Lý 11 nâng cao
Bài 14: Định luật Ôm đối với các loại mạch điện. Mắc các nguồn điện thành bộ Bài 6 (trang 73 sgk Vật Lý 11 nâng cao): Cho mạch điện như hình 14.18. Mỗi pin có E=1,5 V;r=1 Ω. Điện trở mạch ngoài R = 3,5 Ω. Tìm cường độ dòng điện ở mạch ngoài. Lời giải: ...
Bài 14: Định luật Ôm đối với các loại mạch điện. Mắc các nguồn điện thành bộ
Bài 6 (trang 73 sgk Vật Lý 11 nâng cao): Cho mạch điện như hình 14.18. Mỗi pin có E=1,5 V;r=1 Ω. Điện trở mạch ngoài R = 3,5 Ω. Tìm cường độ dòng điện ở mạch ngoài.

Lời giải:
Nguồn điện gồm 7 pin trong đó: (2 pin nối tiếp) song song với (2 pin nối tiếp) nối tiếp với (3 pin nối tiếp). do đó.
Suất điện động của nguồn là:
Enguồn=3E+2E=5E=7,5 V
Điện trở trong của nguồn điện :
rnguồn=2r/2+3r=4r=4Ω
Cường độ dòng điện ở mạch ngoài :

Đáp số: I=1A
Các bài giải Lý 11 nâng cao Bài 14 Chương 2