Đề kiểm tra 1 tiết Hóa học 8 Chương 3 (Đề 3)
Câu 1. Tính tỉ khối hơi của hỗn hợp khí (X) gồm :13,2 g khí CO 2 , 32g khí SO 2 ; 9,2g khí NO 2 so với khí amoniac (NH 3 ). Câu 2. Cần lấy bao nhiêu gam oxi để có số phân tử bằng nửa số phân tử có trong 22g CO 2 ? Câu 3. Có 100g khí sunfurơ (SO 2 ) và ...
Câu 1. Tính tỉ khối hơi của hỗn hợp khí (X) gồm :13,2 g khí CO2 , 32g khí SO2 ; 9,2g khí NO2 so với khí amoniac (NH3 ).
Câu 2. Cần lấy bao nhiêu gam oxi để có số phân tử bằng nửa số phân tử có trong 22g CO2 ?
Câu 3. Có 100g khí sunfurơ (SO2 ) và 100g khí oxi, cả 2 khí này đều ở 20oC và 1 atm. Biết rằng nếu thể tích mol khí ở điều kiện này là 24 lít. Nếu trộn 2 khối lượng khí trên với nhau (không có phản ứng xảy ra) thì thể tích hỗn hợp thu được là bao nhiêu?
Câu 4. Cho hỗn hợp (X) gồm: 1,5 mol O2 ; 2,5 mol N2 ; 0,5 mol CO2 ; 0,5 mol SO2 . Hãy tính phân tử khối trung bình của hỗn hợp (X).
Câu 5. Lập các phương trình phản ứng hóa học theo sơ đồ sau.

Đáp án và hướng dẫn giải
Câu 1.

Câu 2. Ta có
nCO2 = 22/44 = 0,5 (mol)
Theo đề bài, để có số phân tử O2 = 1/2 số phân tử CO2
Nghĩa là

Câu 3. Thể tích hỗn hợp khí sau khi trộn là:

Câu 4. Phân tử khối trung bình của hỗn hợp (X) là:

Câu 5. Các phản ứng hóa học được lập như sau

Tham khảo các đề kiểm tra hóa học 8 khác
Loạt bài Đề thi Hóa 8 | Đề kiểm tra Hóa 8 có đáp án của chúng tôi được biên soạn bám sát theo chương trình sách giáo khoa Hóa học 8 và cách ra đề thi trắc nghiệm mới nhất.